Chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không?

Bạn đang muốn chuyển nhà đến nhà mới nhưng lại đang băn khoăn, thắc mắc. Vì không biết chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không? Và nếu có thì giấy tờ, hồ sơ để chuyển hộ khẩu phải chuẩn bị là những gì? Câu trả lời cho những thắc mắc này của các bạn sẽ được chúng tôi giải đáp dưới đây. Hãy cùng tham khảo bài viết để hiểu rõ hơn nhé

Sổ hộ khẩu được hiểu là gì?

Trước khi tìm hiểu về việc chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không? Chúng ta hãy cùng tìm hiểu xem sổ hộ khẩu được hiểu là gì nhé

– Sổ hổ khẩu là dạng giấy tờ để quản lý nhân khẩu trong gia đình của một vài nước Châu Á. Trong hộ khẩu thì đơn vị quản lý xã hội là các hộ gia đình hay tập thể sẽ do chủ hộ chịu trách nhiệm. Sổ hộ khẩu sẽ được các cơ quan công an cấp. Khi con cái được sinh ra sẽ nhập theo hộ khẩu của ba mẹ

– Hộ khẩu còn ảnh hưởng đến các quyền lợi khác của mọi người có tên trong hộ khẩu như: phân chia tài sản, nhà ở, ruộng đất, thực phẩm, lương thực, giấy tờ, tiêu chuẩn trường học, điện nước, việc làm,…

– Khi thay đổi chỗ ở, người dân phải thực hiện các thủ tục, giấy tờ để thay đổi sổ hộ khẩu. Đối với những người nhập cư đến các thành phố khác. Thì việc chuyển hộ khẩu khi chuyển nhà này được gọi là nhập hộ khẩu

Khái niệm về sổ hộ khẩu

– Sổ hộ khẩu hiện nay vẫn được sử dụng rất phổ biến ở nhiều nước như: Việt Nam, Nhật Bản, Đài Loan, Trung Quốc, Bắc Triều Tiên. Ở các nước khác không sử dụng sổ hộ khẩu. Tuy nhiên chính phủ ở các nước đó áp dụng một số phương pháp để quản lý nhân khẩu tương tự. Ví dụ như là thẻ bảo trợ xã hội, căn cước, mã số công dân (ở Hoa Kỳ), hộ chiếu EU. Hoặc giấy chứng nhận nơi cư trú (những nước liên minh Châu Âu),…

– Kể từ ngày 30 tháng 10 năm 2017, Việt Nam đã chính thức bãi bỏ thủ tục cung cấp sổ hộ khẩu. Mà thay vào đó việc quản lý nhân khẩu, nơi cư trú của công dân. Sẽ được thay thế bằng căn cước công dân. Trên căn cước công dân sẽ hiển thị mã số để truy cập vào những cơ sở dữ liệu của cư dân thông qua mạng internet

Chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không?

Chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không?

Chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không?

Theo Luật Cư trú được ban hành vào năm 2006. Và được sửa đổi, bổ sung vào năm 2013 quy định tại khoản 1, Điều 23. Trong đó có nội dung: Những người đã đăng ký hộ khẩu thường trú mà chuyển nhà đến những nơi ở khác hợp pháp mới. Đã có đủ điều kiện để đăng ký hộ khẩu thường trú tại nơi ở mới. Thì những người đó phải có trách nhiệm làm hồ sơ, thủ tục hợp lệ. Để thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trong vòng 12 tháng

Các loại thủ tục, giấy tờ để cấp giấy chuyển hộ khẩu như sau

Các công dân khi muốn chuyển hộ khẩu cần phải nội hồ sơ, giấy tờ tại công an phường, thị trấn để làm thủ tục chuyển hộ khẩu. Các cán bộ tiếp nhận giấy tờ, hồ sơ của công dân sẽ đối chiếu giấy tờ với những quy định về luật cư trú:

– Trong trường hợp hồ sơ thủ tục hợp lệ, đầy đủ. Cán bộ tiếp nhận sẽ ghi giấy biên nhận gửi cho công dân nộp hồ sơ

– Trường hợp hồ sơ thủ tục đã đủ điều kiện, hợp lệ. Nhưng vẫn còn thiếu 1 thành phần trong hồ sơ hoặc giấy tờ kê khai không đúng, không đủ biểu mẫu, chưa đầy đủ. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ sẽ hướng dẫn công dân nộp hồ sơ bổ sung thêm sao cho đầy đủ, hợp lệ

– Đối với trường hợp hồ sơ, thủ tục không đủ điều kiện. Cán bộ sẽ từ chối không tiếp nhận hồ sơ và phải trả lời công dân bằng văn bản. Trong văn bản phải nêu lý do vì sao hồ sơ của họ không được tiếp nhận

– Thời gian làm việc tiếp nhận hồ sơ từ thứ thứ 2 cho đến thứ 6 hàng tuần (không tính các ngày lễ). Sau 3 ngày làm việc thì người nhận kết quả sẽ nộp giấy biên nhận. Cán bộ sẽ giao giấy tờ hồ sơ và giấy chuyển hộ khẩu cho công dân nhận kết quả. Công dân đến nhận kết quả sẽ được yêu cầu ký tên xác nhận vào hồ sơ theo dõi giải quyết hộ khẩu.

Những quy định về giấy chuyển hộ khẩu

– Người dân khi chuyển nhà đến nơi khác sẽ được cung cấp giấy chuyển sổ hộ khẩu

– Giấy chuyển hộ khẩu sẽ được cấp cho người dân trong các trường hợp bên dưới đây:

  • Chuyển nhà đến địa điểm xa ngoài phạm vi của xã, thị trấn trong huyện trực thuộc tỉnh
  • Chuyển nhà đến địa điểm ngoài phạm vi của quận, huyện, thị xã trong thành phố trực thuộc Trung Ương. Hoặc thị xã của thành phố trực thuộc tỉnh

Bài viết trên đây chúng tôi đã giải đáp những thắc mắc của các bạn về việc chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không? Hy vọng với những thông tin chúng tôi chia sẻ trên đây. Sẽ giúp các bạn hiểu được chuyển nhà có cần phải chuyển hộ khẩu không? Và khi chuyển hộ khẩu nên chuẩn bị những loại hồ sơ, thủ tục gì? Chúng tôi mong rằng bài viết này sẽ hữu ích đối với bạn

Bên cạnh việc chuyển hộ khẩu khi chuyển nhà thì việc vận chuyển các vật dụng, đồ vật trong nhà cũng khá quan trọng. Bạn cần lựa chọn những dịch vụ chuyển nhà của các đơn vị uy tín. Để tiết kiệm thời gian, công sức của bản thân. Nếu có nhu cầu các bạn hãy liên hệ đến Thanh Phong để được hỗ trợ nhé.

Tác giả

Hồ Thị Hữu Hiền - Sinh Năm: 1994 - Nguyên Quán: TP. Hồ Chí Minh

Thẻ liên quan :


Hỗ Trợ Tư Vấn

Tư Vấn Tại Quận 1

0904991912 - Mr. Thái

Tư Vấn Tại Quận 2

0912655679 - Mr. Thuận

Tư Vấn Tại Quận 3

0906700438 - Mr. Phong

Tư Vấn Tại Quận 4

0932377972 - Mr. Hưng

Tư Vấn Tại Quận 5

0904744975 - Mr. Thắng

Tư Vấn Tại Quận 6

0825281514 - Mr. Đạt

Tư Vấn Tại Quận 7

0908648509 - Mr. Nguyên

Tư Vấn Tại Quận 8

0932498685 - Mr. Thông

Tư Vấn Tại Quận 9

0903181486 - Mr. Dương

Tư Vấn Tại Quận 10

0904706588 - Mr. Phát

Tư Vấn Tại Quận 11

0901742092 - Mr. Thái

Tư Vấn Tại Quận 12

0904072157 - Mr. Tài

Tư Vấn Tại Quận Tân Bình

0904712881 - Mr. Thái

Tư Vấn Tại Quận Gò Vấp

0904942786 - Mr. Hưng

Tư Vấn Tại Quận Tân Phú

0835904625 - Mr. Phước

Tư Vấn Tại Quận Phú Nhuận

0904997692 - Mr. Thái

Tư Vấn Tại Quận Bình Thạnh

0835748593 - Mr. Hoàng

Tư Vấn Tại Quận Bình Tân

0904985685 - Ms. Như Ý

Tư Vấn Tại Quận Thủ Đức

0934655679 - Mr. Thái